சவூதி அரேபியாவில் ஊழல் ஒழிப்பு நடவடிக்கையாக கோடீஸ்வரர் அல்வலீத் பின் தலால் உட்பட 11 இளவரசர்கள் கைது

உலகின் மிகப் பெரிய கோடீஸ்­வர்­களில் ஒரு­வ­ரான சவூதி அரே­பிய இள­வ­ரசர் அல்­வலீத் பின் தலால் உட்­பட 11 இள­வ­ர­சர்கள், 4 அமைச்­சர்கள் மற்றும் முன்னாள் அமைச்­சர்கள் சவூதி அரே­பியா அதி­கா­ரி­களால் ஊழல் குற்­றச்­சாட்­டு­களின் பேரில் கைது நேற்­று­முன்­தினம் செய்­யப்­பட்­டுள்­ளனர்.

சவூதி அரே­பி­யாவின் முடிக்­கு­ரிய இள­வ­ரசர் முஹம்மத் பின் சல்மான் தலை­மையில் புதிய ஊழல் ஒழிப்புக் குழுவை மன்னர் மொஹம்மத் பின் சல்மான் நேற்­று­முன்­தினம் நிய­மித்தார். அதை­ய­டுத்து சிறிது நேரத்தில் மேற்­படி கைதுகள் இடம்­பெற்­றுள்­ளமை குறிப்­பி­டத்­தக்­கது.


ஊழ­லுக்கு எதி­ரான புதிய குழுவின், களை­யெ­டுப்பில், சவூதி யின் 11 இள­வ­ர­சர்கள், நான்கு அமைச்­சர்கள் மற்றும் டசன்­க­ளுக்கு அதி­க­மான முன்னாள் அமைச்­சர்களும் கைது செய்­யப்­பட்­டுள்­ள­தாக சவூதி அரே­பிய ஊட­கங்கள் தெரி­வித்­துள்­ளன. கைது­ செய்­யப்­பட்­ட­வர்­களின் பெயர்கள் உட­ன­டி­யாக முழு­மை­யாக அறி­விக்­கப்­ப­ட­வில்லை.


இதே­வேளை, மற்­றொரு நட­வ­டிக்­கை­யாக பாது­காப்பு மற்றும் பொரு­ளா­தாரம் ஆகிய இரு முக்­கிய துறை­க­ளுக்கு புதிய அமைச்­சர்கள் நிய­மிக்­கப்­பட்­டுள்­ளனர்.

தேசிய பாது­காப்­புத்­துறை அமைச்­ச­ரான இள­வ­ரசர் மிதெப் பின் அப்­துல்­லா­வையும், கடற்­படைத் தள­பதி அட்­மிரல் அப்­துல்லா பின் சுல்தான் பின் முக­மது அல்-­சுல்­தா­னையும் மன்னர் சல்மான் நீக்­கி­யுள்ளார் எனத் தெரி­விக்­கப்­ப­டு­கி­றது. இப்­ப­தவி நீக்­கத்­துக்­கான காரணம் தெரி­விக்­கப்ப­ட­வில்லை.

முன்னாள் மன்னர் அப்­துல்­லாவின் புதல்­வ­ரான இள­வ­ரசர் மிதெப், அரி­யா­ச­னத்­திற்­கான ஒரு போட்­டி­யா­ள­ராக பார்க்­கப்­பட்டார்.

 

சவூதி அரே­பிய அரசில் அப்­துல்லா குடும்­பத்தின் கடைசி உறுப்­பி­ன­ராக, அதிக ஆற்­றல்கள் உள்ள நிலையில் உள்­ள­வ­ராக அவர் கரு­தப்­பட்டார்.

கடந்த ஜூன் மாதம் சவூதி அரே­பி­யாவின் முடிக்­கு­ரிய இள­வ­ர­ச­ராக இள­வ­ரசர் மொஹம்மத் பின் சல்மான் (32) நிய­மிக்­கப்­பட்ட பின்னர், நாட்­டிலும், அரா­சங்­கத்­திலும், சமூக பொரு­ளா­தார ரீதி­யிலும் பல்­வேறு மறு­சீ­ரமைப்பு நட­வ­டிக்­கை­களை மேற்­கொண்டு வரு­கிறார். அதன் ஒரு அங்­க­மாக இக்­கை­து­களும் பதவி மாற்­றங்­களும் நோக்­கப்­ப­டு­கின்­றன.

62 வய­தான இள­வ­ரசர் அல்­வலீத் பின் தலால் பல்­வேறு நாடு­களில் முத­லீ­டு­களை மேற்­கொண்­டுள்ள உலகின் மிகப் பெரிய கோடீஸ்­வ­ரர்­களில் ஒரு­வ­ராக விளங்­கு­கிறார்.

அவரின் சொத்து மதிப்பு 1,800 கோடி அமெ­ரிக்க டொலர் (சுமார் 276,426 கோடி இலங்கை ரூபா) என மதிப்­பி­டப்­பட்­டுள்­ளது. பிரத்­தி­யேக விமா­னங்கள், உல்­லாசப் பட­குகள் போன்றவற்றுக்கு உரிமையாளராக விளங்குவதன் மூலமும் பிரசித்தி பெற்றவர் அவர்.

 

பரந்தளவிலான இக்கைதுகள் சவூதி அரேபியாவின் நவீன வர லாற்றில் முன்னொருபோதும் இல்லா ததாகும் என அமெரிக்காவின் றைஸ் பல்கலைக்கழக ஆய்வாளரான கிறி ஸ்டியன் உல்ரிச்சென் தெரிவித் துள்ளார்.

(Visited 123 times, 1 visits today)

Post Author: metro